กล้องวงจรปิด CCTV | เว็บบอร์ด ศูนย์รวมข้อมูลด้านกล้องวงจรปิด
ตุลาคม 22, 2019, 05:30:49 am *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: ThaiCCD.Com ยินดีต้อนรับทุกท่านเข้าสู่ เว็บบอร์ดกล้องวงจรปิด CCTV ^^

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: การเลือกกล้องวงจรปิดควรเลือกกล้องแบบมีอินฟาเรด หรือ กล้องวงจรปิดแบบ Day /night ดี?  (อ่าน 11685 ครั้ง)
cctv
Full Member

รับติดตั้งกล้องวงจรปิด เขตมีนบุรี CCTV ราคาถูก

ดูรายละเอียด เว็บไซต์ อีเมล์
« เมื่อ: มิถุนายน 26, 2012, 09:47:22 am »

" การเลือกกล้องวงจรปิดควรเลือกกล้องแบบมีอินฟาเรด หรือ กล้องวงจรปิดแบบ Day /night ดี? "

กล้องวงจรปิดอินฟาเรด

ตอบ... ทางเราขอแนะนำว่าให้ดูจุดที่จะติดตั้งกล้องวงจรปิด CCTV เป็นหลักครับ

แบบว่าถ้าจุดไหนพอจะมีแสงสว่างอยู่บ้าง ( ไม่มืดสนิท ) แนะนำว่าให้ใช้กล้องวงจรปิดเป็นแบบ Day/Night ดีกว่า แต่แนะนำว่าให้เลือกกล้องแบบที่กินแสงสว่างต่ำๆ ( ค่า Lux ) ยิ่งต่ำยิ่งดีครับ เช่น "กล้องวงจรปิด 1/3" เลนส์ Sony Super HAD CCD 0.01 Lux เป็นต้นครับ ยิ่งค่า Lux ยิ่งน้อย ยิ่งภาพในที่มีแสงสว่างน้อยๆได้ดีครับ  แต่ทั้งนี้กล้องแบบ Day/Night จะตัดโหมดเป็นภาพ ขาว/ดำ ในตอนที่มีแสงสว่างน้อยเหมือนกล้องอินฟาเรดนะครับ  ถ้าเปิดไฟ หรือ ใมแสงสว่างเยอะๆ ถึงกล้องถึงจะเป็นภาพสีครับ  ลองดูรายละเอียดข้อมูลเรื่อง "กล้องวงจรปิด" ที่เว็บ http://www.thaiccd.com ได้ครับ มีข้อมูลเกี่ยวกับกล้อง CCTV ให้อ่านครับ

ส่วนถ้าจุดไหนเป็นจุดที่มืดสนิท หรือ มืดสุดๆ มืดมากๆ คงต้องติดเป็นกล้องวงจรปิดแบบอินฟาเรด เท่านั้นครับ เพราะตัวกล้องมีหลอดอินฟาเรด สามารถมองเป็นภาพในที่มืดสนิทได้ แต่ภาพที่ออกมาจะเป็นภาพขาว-ดำ และ มีแสงสว่างๆจ้าๆ หน่อยครับ เพราะว่าหลอดอินฟาเรดมันทำงาน ฉนั้นภาพที่ออกมาอาจผิดธรรมธรรมชาติหน่อย เช่น เวลากล้องวงจรปิดอินฟาเรดส่งไปที่ใบหน้าคน จะเห็นดวงตาเป็นตาแมว มีแสงสว่างจ้าๆในดวงตา หรือ ถ้าคนนั้นอยู่ใกล้ตัวกล้องมากๆ จะมีแสงสว่างจ้า เต็มทั้งใบหน้าเลยก็ได้ครับ

กล้องวงจรปิด Day/Night

สรุป... แนะนำว่า ให้ติดกล้องปนๆกันครับ จุดไหนไม่มืดมาก ให้ติดกล้องวงจรปิดแบบ Day/Night ครับ  ส่วนจุดไหน มืดมากๆ ให้ติดกล้องวงจรปิดแบบอินฟาเรดครับ ติดปะปนๆกันไปครับ

ส่วนถ้าอยากให้ภาพชัดตลอดเวลาและ ให้ตัวกล้องวงจรปิดเป็นภาพสีปกติ เพื่อความชัดเจน คงต้องติดหลอดไฟเพิ่มเอาครับ เพื่อเป็นการเพิ่มแสงสว่างในบริเวรที่ติดตั้งกล้อง เพิ่มหลอดไฟ เพื่อให้มีแสงสว่างเพิ่มขึ้น ตัวกล้องวงจรปิดจะแสดงเป็นภาพสี และภาพชัดขึ้นในตอนกลางคืนครับ ยังไงซะเวลาที่กล้องวงจรปิดแสดงภาพสี ตัวกล้องชัดกว่าภาพขาว-ดำอยู่แล้วครับ และ ยังเก็บรายละเอียด เก็บสีของภาพของวัตถุ ได้ดีกว่าครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 26, 2012, 09:54:41 am โดย cctv » บันทึกการเข้า

กล้องวงจรปิด จำหน่าย ติดตั้ง วางระบบกล้องวงจรปิด CCTV ทุกชนิด ในจังหวัดกรุงเทพ บริการเป็นกันเอง มั่นใจได้ในคุณภาพและราคารับประกันตัวสินค้านาน 2 ปีเต็ม โทร 02-543-6905
หน้า: [1]
  พิมพ์